வங்கிக் கணக்குகளில் இருந்து பெருந்தொகை பணம் மோசடி!

வங்கிகளில் இணையம் ஊடாக பரிவர்த்தனைகளை மேற்கொள்ளும் போது எந்தவொரு சந்தர்ப்பத்திலும் தமது தனிப்பட்ட தகவல்களை ஏனைய தரப்பினருக்கு வழங்க வேண்டாம் என கணினி குற்றப்புலனாய்வுப் பிரிவு பொதுமக்களை கேட்டுக்கொண்டுள்ளது.

 

இலங்கையில் கையடக்க தொலைபேசி செயலிகள் மூலம் பல்வேறு நபர்களின் தனிப்பட்ட விவரங்களைப் பெற்று வங்கிக் கணக்குகளில் இருந்து ஒரு கோடி ரூபாய்க்கு மேல் மோசடி செய்யப்பட்டுள்ளமை கண்டுபிடிக்கப்பட்டுள்ளது.

 

இதற்கமைய, கையடக்க தொலைபேசி செயலி மூலம் பல்வேறு நபர்களின் தனிப்பட்ட விவரங்களைப் பெற்று வங்கிக் கணக்குகளில் இருந்து ஒரு கோடி ரூபாய்க்கு மேல் மோசடி செய்த மூவரை கணினி குற்றப் புலனாய்வுப் பிரிவின் இணைய ஊடுருவல் மற்றும் புலனாய்வுப் பிரிவினர் கைது செய்துள்ளனர்.

 

மோசடி மூலம் பெறப்பட்ட பணத்தில் சந்தேகநபர்கள் மூவரும் கடந்த சில நாட்களில் ஒரு இலட்சம் ரூபா பெறுமதியான போதைப்பொருளை பயன்படுத்தியுள்ளதாகவும் விசாரணையில் தெரியவந்துள்ளதாக காவல்துறையினர் தெரிவித்துள்ளனர்.

 

இதேவேளை, கணினி குற்றப்புலனாய்வுப் பிரிவின் இணைய ஊடுருவல் மற்றும் புலனாய்வுப் பிரிவிற்கு அண்மையில் கையடக்கத் தொலைபேசி விண்ணப்பம் மூலம் வங்கிக் கணக்குகளில் இருந்து பணம் மோசடி செய்யப்பட்டுள்ளதாக 12 முறைப்பாடுகள் கிடைத்துள்ளன.

 

இதன்படி, விசாரணையை ஆரம்பித்த அதிகாரிகள், குறித்த பொருட்களை கொள்வனவு செய்வதாக கூறி இணையத்தில் பொருட்களை விற்பனை செய்பவர்களின் அடையாள அட்டை இலக்கங்கள் மற்றும் பெயர்கள் பெறப்பட்டதை கண்டறிந்து, சந்தேகநபர்கள் முதலில் இலங்கையில் உள்ள பிரபல கையடக்க தொலைபேசி செயலியில் பதிவு செய்துள்ளனர்.

 

அப்போது, சம்பந்தப்பட்ட விண்ணப்பத்தில் பதிவு செய்யும் போது வந்த இரகசிய எண், பொருட்களை விற்பனை செய்பவர்களிடம் இருந்து பெறப்பட்டு, அதற்குரிய தொகை உண்மையான உரிமையாளர்களின் வங்கி கணக்கில் இருந்து பெறப்பட்டதை விசாரணை அதிகாரிகள் கண்டுபிடித்துள்ளனர்.

 

இவ்வாறு கடத்தல்காரர்கள் பல்வேறு நபர்களிடம் இருந்து ஒரு கோடி ரூபாவிற்கும் மேல் மோசடி செய்துள்ளதாக தெரிவிக்கப்படுகின்றது.

 

இதனை தொடர்ந்து விசாரணை அதிகாரிகளினால் மேற்கொள்ளப்பட்ட விசாரணையில்கெலிஓயா பிரதேசத்தைச் சேர்ந்த சந்தேகநபர்கள் மூவர் ஏ.டி.எம் இயந்திரங்கள் ஊடாக மோசடியான முறையில் திரட்டப்பட்ட பணத்தை நாடளாவிய ரீதியில் பல்வேறு பகுதிகளுக்கு எடுத்துச் சென்றுள்ளமை கண்டுபிடிக்கப்பட்டுள்ளது.

 

அதன்படி, சிசிடிவி காட்சிகள் மூலம் விசாரணை மேற்கொண்ட அதிகாரிகள், சந்தேகத்தின் பேரில் 3 பேரையும் கைது செய்து விசாரணை நடத்தியதில், போதைப்பொருள் பாவனைக்காக பணம் எடுத்துள்ளதாகவும், சில நாட்களில் சுமார் ஒரு லட்சம் ரூபாவினை போதைப்பொருளுக்கு பயன்படுத்தியுள்ளமையும் விசாரணையில் தெரியவந்துள்ளது.

 

எனவே இணையம் ஊடாக பரிவர்த்தனைகளை மேற்கொள்ளும் போது எந்தவொரு சந்தர்ப்பத்திலும் தமது தனிப்பட்ட தகவல்களை ஏனைய தரப்பினருக்கு வழங்க வேண்டாம் என கணினி குற்றப் புலனாய்வுப் பிரிவு பொதுமக்களை கேட்டுக் கொண்டுள்ளது.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *