இலங்கை மின்சார சபை தற்போது நட்டத்தில் இயங்குகிறதா? உண்மை தகவல்.

இலங்கை மின்சார சபை கடந்த ஓகஸ்ட் மாதம் மின்சார கட்டணத்தை உயர்த்தியதன் பின்னர் கடந்த ஒக்டோபர் மாதம் 280 கோடி ரூபாய் இலாபம் ஈட்டியுள்ளது.

மின்சார சபை தொடர்ந்து இலாபம் ஈட்டுவதாக கூறிக்கொண்டு பொய்யான தகவல்களை பரப்பி மீண்டும் மின்சார கட்டணத்தை உயர்த்துவது பாரிய அநீதி என முன்னாள் மின்சார அமைச்சர் பாடலி சம்பிக்க ரணவக்க தெரிவித்துள்ளார்.

ஒரு யூனிட் மின்சாரத்தை உற்பத்தி செய்ய தலா 60 ரூபா செலவாகும் என விடயத்திற்குப் பொறுப்பான அமைச்சர் தெரிவித்த கருத்து உண்மையில்லை எனத் சம்பிக்க ரணவக்க தெரிவித்தார் , நாளாந்த மின் பாவனையை 48 கிகாவோட் மணித்தியாலங்களாகக் கருதி அந்த எண்ணிக்கையை தாம் கூறியதாகவும் அவர் குறிப்பிட்டுள்ளார்.

ஆனால் உண்மையில் நாட்டில் ஒரு நாளைக்கு 35 ஜிகாவாட் மணிநேரம் பயன்படுத்தப்படுகிறது. ஒரு யூனிட் மின்சாரம் ஒன்றிற்கு தற்போது அறவிடப்படும் 32 ரூபாவானது, அந்த அளவு சக்தியை வழங்குவதற்குப் போதுமானது என்பது மட்டுமன்றி, அது இலாபகரமானது என ரணவக்க வலியுறுத்தினார்.
நாட்டில் தற்போது உள்ள மின்சக்தியின் படி, நீர்மின்சாரமானது நாடு முழுவதும் உள்ள நுகர்வோருக்கு 120 யூனிட் வரை மின்சாரம் வழங்க போதுமானது.
நாட்டின் மொத்த நுகர்வோர்கள் 120 யூனிட்டுகளுக்கு மேல் மின்சாரத்தைப் பயன்படுத்தும் போது, ​​நிலக்கரி ஆலைகளின் ஆதரவு தேவைப்படுகிறது. மேலும், நுகர்வோர் 300 யூனிட்டுக்கு மேல் மின்சாரம் பயன்படுத்தினால் மட்டுமே, எரிபொருள் மின் உற்பத்தி நிலையங்களை பயன்படுத்தி மின்சாரம் தயாரிக்க வேண்டும்.

எனவே மின்சார அமைச்சு உண்மைகளை மக்களிடம் மறைத்து அநியாயமாக மின் கட்டண உயர்வை உடனடியாக நிறுத்த வேண்டும் என முன்னாள் அமைச்சர் மேலும் தெரிவித்துள்ளார்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *